Lexicology: nazarin lexicons

A cikin nazarin kalmomi, gaskiya ne cewa muna da tushe mai kyau wanda shine asali ko ma'ana. Amma kuma akwai ɓangaren ɓangaren ƙamus ɗin, morphemes da duk waɗancan raka'a waɗanda ke samar da kalmomin. Duk wannan zai zama darajar karatun don fahimtar kowane yare. Wani abu da Lexicology.

Abin da ya sa ba za mu iya barin ta a baya ba, tunda, idan muna magana a kai ma'anar sunayen, kuma dole ne ku bi ta kansu don fahimtar kowane sashi. Don haka, ilimin ilimin harshe kamar wannan yana ba mu damar ayyanawa da rarrabasu raka'a na ƙamus. Wani muhimmin batu a yaren mu!

Menene lexicology?

Nazarin Lexicology na Lexicon

A taƙaice magana, zamu iya cewa lexicology ilimin kimiyyar harshe ne, ko sashin ilimin harsuna, wanda ke da alhakin nazarin ƙamus ko ƙamus, wato morphemes da kalmomi gaba ɗaya. Yaya zai zama ƙasa, asalin kalmar Helenanci ce kuma ana iya fassara ta da 'ƙamus'.

Sabemos que lexicon duk waɗannan kalmomin da suka ƙunshi harshe ana kiransu. Don haka muna magana game da ƙamus ɗin sa da waɗancan sharuɗɗan da aka tattara a cikin ƙamus. Da kyau, wannan horon shi ne ke kula da karatunsa, nazarinsa da rarrabuwarsa.

Menene karatun lexicology?

Gaskiya ne sanin abin da ake nufi, mun riga mun san menene rawar da za ta taka. Amma don ganin shi a sarari, za mu gaya muku cewa lexicology shi ne yafi game ilimin harshe. Haka ne, ita ma an saka ta cikin karatunsa saboda ana neman asalin kalmomin a cikin mahanga biyu. Haka kuma a wannan fanni, ana amfani da ilimin harsuna na tarihi, wanda kamar yadda muka sani, shi ne mai kula da nazarin harsuna da sauye -sauyen su saboda wucewar lokaci.

Amma, lexicology shima game da alaƙa tsakanin kalmomi. A gefe ɗaya shine ilimin onomasiology wanda ke nazarin alaƙar da ke tsakanin ra'ayin ko ma'ana ga kalma ko mai nuna alama. A gefe guda kuma, mun sami abin da ake kira ilimin kimiyyar lissafi wanda ya yi daidai da ma’anar kalmomi, wato nazarin ma’anar kalmomi. A ƙarshe, alaƙar ma'anar kamar hyponyma, hyperonymy ko synonyms da antonyms, suma suna shiga cikin karatun lexicology.

Samuwar sabbin kalmomi

Gaskiya ne a asali za mu iya samun babban bayani game da sunaye ko kalmomi gaba ɗaya. Amma dole ne ku fahimci cewa kalmomin da ke cikin sassan lexical za su haɗu don haifar da sabbin abubuwa. Anan zai shiga abun da ya ƙunshi harshe da samo asali, wanda tabbas kun yi sau da yawa a makaranta. Kamar parasynthesis, ya haɗu da abun da ke ciki da rarrabuwa. Duk wannan yana haifar da sabbin kalmomi waɗanda su ma cancanci sani.

Lexicography

Kodayake suna da ma'ana iri ɗaya, ba haka bane. A wannan yanayin, muna magana akan lexicography lokacin da muka ambaci bayanin kalmomin ko tattara su, kamar yadda yake a cikin kamus. Daga abin da za mu iya cewa ya kasance wani sashi na ƙarin bayani, wanda ke da alhakin haɓaka waɗannan ƙamus. Kodayake gaskiya ne cewa yana da sashi na ka'ida kuma kuma a aikace. Daga asalin sa abin da kuke nema shine bayanin kowanne daga cikin kalmomin amma a general hanya. Yayin da lexicology ya tafi ƙarin cikakkun bayanai.

Dole ne a fayyace cewa ba wai kawai an mai da hankali kan fadada ƙamus kamar yadda muka yi sharhi ba. Amma, yana ƙara yin nazarin aikinsa kaɗan, an kuma dogara ne akan tsari, rubutu ko wasu hanyoyin haɗin gwiwa waɗanda kalmomi za su iya samu. Don haka, a cikin ƙamus ɗin muna ganin bayanan da aka tattara kamar kalmar da za a ayyana, ban da cikakkun bayanan asalin, ilimin halittar jiki da ajin kalma.